Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 6: Tia phân giác của góc
Phần hướng dẫn giải bài tập SGK Tia phân giác của góc sẽ giúp các em nắm được phương pháp và rèn luyện kĩ năng các dạng bài tập từ SGK Toán 6 Tập hai.
Mục lục nội dung
Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 6: Tia phân giác của góc
1. Giải bài 30 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Trên cùng một nửa mặt phẳng chứa bờ Ox,Ox, vẽ tia Ot sao cho góc ^xOt=250,ˆxOt=250, ^xOy=500ˆxOy=500
a) Tia OtOt có nằm giữa hai tia OxOx và OyOy không?
b) So sánh góc tOytOy và góc xOt.xOt.
c ) Tia OtOt có là tia phân giác của góc xOyxOy không? Vì sao?
Phương pháp giải
a) Để chứng minh tia OtOt có nằm giữa hai tia OxOx và OyOy ta chứng minh ^xOt<^xOyˆxOt<ˆxOy.
b) Tính ^tOyˆtOy rồi so sánh.
c) Để chỉ ra tia OzOz là tia phân giác của góc xOyxOy ta cần có hai điều kiện sau:
- Tia OzOz nằm giữa hai tia Ox;OyOx;Oy
- ^xOz=^yOzˆxOz=ˆyOz
Hướng dẫn giải
Câu a:
Trên cùng một nửa mặt phẳng bờ chứa tia OxOx có ^xOt<^xOyˆxOt<ˆxOy (vì 250<500) nên tia Ot nằm giữa hai tia Ox và Oy (1)
Câu b:
Vì tia Ot nằm giữa hai tia Ox,Oy nên:
^xOt+^yOt= ^xOy
Thay số ta được: 250+^tOy=500
Suy ra ^tOy=500−250=250
Vậy ^xOt=^tOy(=250) (2)
Câu c:
Từ (1) và (2) ta có: Tia Ot nằm giữa hai tia Ox và Oy và ^xOt=^tOy nên Ot là tia phân giác của góc xOy.
2. Giải bài 31 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
a) Vẽ góc xOy có số đo 1260
b) Vẽ tia phân giác của góc xOy ở câu a.
Phương pháp giải
a) Dùng đo độ để vẽ góc khi biết số đo.
b) Vẽ tia Oz là tia phân giác của góc xOy.
Nếu tia Oz là tia phân giác của góc xOy thì ^xOz=^yOz=^xOy2. Ta tính được góc ^xOz. Từ đó vẽ ^xOz bằng đo độ khi biết số đo.
Hướng dẫn giải
Câu a:
Dùng thước đo góc ta vẽ được góc xOy=1260
Cách vẽ:
- Vẽ tia Ox
- Đặt thước đo góc sao cho tâm của thước trùng với gốc O của tia Ox và tia Ox đi qua vạch 0 của thước.
- Kẻ tia Oy đi qua vạch 126 độ của thước đo góc. Vậy ta được góc xOy=1260 thỏa mãn yêu cầu bài toán.
Câu b:
Vì tia Oz là tia phân giác của góc xOy
Nên ^xOz = ^zOy = ^xOy2=12602=630
Cách vẽ:
- Đặt thước đo góc trên nửa mặt phẳng (cùng phía với tia Oy) bờ là đường thẳng chứa tia Ox sao cho tâm của thước trùng với đỉnh O của góc xOy và tia Ox đi qua vạch 0 của thước .
- Kẻ tia Oz đi qua vạch 63 độ của thước thì Oz chính là tia phân giác của góc xOy.
3. Giải bài 32 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Khi nào ta kết luận được tia Ot là tia phân giác của góc xOy? Trong những câu trả lời sau, em hãy chọn những câu đúng:
a) ^xOt = ^yOt
b)^xOt+^tOy=^xOy
c) ^xOt+^tOy =^xOy và ^xOt =^yOt
d) ^xOt=^yOt =12^xOy
Phương pháp giải
Để chỉ ra tia Oz là tia phân giác của góc xOy ta cần có hai điều kiện sau:
- Tia Oz nằm giữa hai tia Ox;Oy
- ^xOz=^yOz
Hướng dẫn giải
Câu a:
Sai vì thiếu Ot nằm giữa Ox và Oy
Câu b:
Sai vì thiếu ^xOt = ^yOt
Câu c:
Đúng
Vì ^xOt+^tOy =^xOy ta suy ra tia Ot nằm giữa hai tia Ox và Oy
Lại có ^xOt =^yOt nên tia Ot là tia phân giác của góc xOy
d) Đúng
Vì ^xOt=^yOt =12^xOy
Nên ^xOt+^yOt =12^xOy+12^xOy=^xOy
Hay ^xOt+^yOt=^xOy nên tia Ot nằm giữa hai tia Ox và Oy
Lại có ^xOt =^yOt nên tia Ot là tia phân giác của góc xOy
4. Giải bài 33 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Vẽ hai góc kề bù xOy,yOx′, biết ^xOy=1300. Gọi Ot là tia phân giác của góc xOy. Tính số đo góc ^x′Ot.
Phương pháp giải
- Hai góc kề bù là hai góc kề nhau và có tổng số đo bằng 180 độ.
- Nếu tia Oz là tia phân giác của góc xOy thì ^xOz=^yOz=^xOy2
Hướng dẫn giải
Vì Ot là tia phân giác của góc xOy nên:
^xOt=^tOy=12^xOy =13002=650
Vì hai góc xOy,yOx′ kề bù nên ^xOy+^yOx′=1800=^xOx′
Trên cùng một nửa mặt phẳng có bờ là đường thẳng xx′, ta có ^xOt<^xOx′(650<1800) nên tia Ot nằm giữa hai tia Ox và Ox′
Do đó:
^xOt+^x′Ot=^xOx′
⇒^x′Ot=^xOx′−^xOt=1800−650=1150
5. Giải bài 34 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Vẽ hai góc kề bù xOy và yOx′, biết ^xOy=1000 . Gọi Ot là tia phân giác của góc xOy và Ot′ là tia phân giác của góc x′Oy. Tính số đo các góc x′Ot,xOt′,tOt′.
Phương pháp giải
- Hai góc kề bù là hai góc kề nhau và có tổng số đo bằng 180 độ.
- Nếu tia Oz là tia phân giác của góc xOy thì ^xOz=^yOz=^xOy2
Hướng dẫn giải
Hai góc xOy và x′Oy là hai góc kề bù nên ^xOy+^x′Oy=1800 mà ^xOy=1000 nên ^x′Oy=1800−^xOy=1800−1000=800
Vì Ot là tia phân giác của góc xOy nên ^xOt=^tOy=^xOy2=10002=500
Vì Ot′ là tia phân giác của góc x′Oy nên ^x′Ot′=^t′Oy=^x′Oy2=8002=400
- Góc x′Ot và góc xOt là hai góc kề bù nên ^x′Ot+^xOt=1800
Suy ra ^x′Ot=1800−^xOt=1800−500=1300
- Góc xOt′ và góc x′Ot′ là hai góc kề bù nên ^xOt′+^x′Ot′=1800
Suy ra ^xOt′=1800−^x′Ot′=1800−400=1400
- Vì tia Ot′ nằm giữa hai tia Ox′ và Oy, tia Ot nằm giữa hai tia Ox và Oy
Lại có hai góc xOy và x′Oy là hai góc kề bù nên tia Oy nằm giữa hai tia Ox và Ox′
Suy ra tia Oy nằm giữa hai tia Ot và Ot′
Do đó ^yOt′+^yOt=^t′Ot
Suy ra ^t′Ot=500+400=900
6. Giải bài 35 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Vẽ góc bẹt xOy. Vẽ tia phân giác Om của góc đó. Vẽ tia phân giác Oa của góc xOm. Vẽ tia phân giác Ob của góc mOy. Tính số đo góc aOb.
Phương pháp giải
- Góc bẹt là góc có số đo bằng 180 độ.
- Tia phân giác của một góc là tia nằm giữa hai cạnh của góc và tạo với hai cạnh ấy hai góc bằng nhau và bằng 12 góc đó.
Hướng dẫn giải
Tia Oa là tia phân giác của góc xOm nên ^aOm=^xOm2
Tia Ob là tia phân giác của góc yOm nên ^bOm=^yOm2.
Tia Om nằm giữa hai tia Oa,Ob do đó: ^aOb= ^aOm+^bOm
=12(^xOm+^yOm)=12^xOy
=12.180∘=90∘
7. Giải bài 36 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Cho hai tia Oy,Oz cùng nằm trên một nửa mặt phẳng có bờ chứa tia Ox. Biết: ^xOy=300, ^xOz=800. Vẽ tia phân giác Om của ^xOy. Vẽ tia phân giác On của ^yOz. Tính ^mOn
Phương pháp giải
- Trên nửa mặt phẳng bờ chứa tia Ox có hai tia Oy,Oz mà ^xOy<^xOz thì tia Oy nằm giữa hai tia Ox,Oz.
- Sử dụng công thức cộng góc
- Sử dụng: Nếu tia Oz là tia phân giác của góc xOy thì ^xOz=^yOz=^xOy2
Hướng dẫn giải
Vì hai tia Oy,Oz cùng nằm trên nửa mặt phẳng bờ chứa tia Ox mà
^xOy< ^xOz (300<800) nên tia Oy nằm giữa hai tia Ox,Oz.
Do đó ^xOy+ ^yOz= ^xOz
Suy ra ^yOz=^xOz−^xOy=800−300=500
Ta có tia Om là tia phân giác của góc xOy nên: ^xOm=^mOy=^xOy2=3002=150
Tia On là tia phân giác của góc yOz nên: ^yOn=^nOz=^yOz2=5002=250
Vì tia Oy nằm giữa hai tia Ox,Oz mà tia On là tia phân giác góc zOy, tia Om là tia phân giác góc xOy nên Om và On nằm trên hai nửa mặt phẳng đối nhau bờ là tia Oy. Do đó tia Oy nằm giữa hai tia Om,On, suy ra:
^mOn =^mOy + ^yOn =150+250=400
8. Giải bài 37 trang 87 SGK Toán 6 tập 2
Cho hai tia Oy,Oz cùng nằm trên một nửa mặt phẳng có bờ chứa tia Ox. Biết rằng ^xOy=300 , ^xOz=1200.
a) Tính số đo góc yOz.
b) Vẽ tia phân giác Om của ^xOy, tia phân giác On của ^xOz. Tính số đo góc mOn.
Phương pháp giải
a) - Trên nửa mặt phẳng bờ chứa tia Ox có hai tia Oy,Oz mà ^xOy<^xOz thì tia Oy nằm giữa hai tia Ox,Oz.
- Sử dụng công thức cộng góc.
b) Sử dụng: Nếu tia Oz là tia phân giác của góc xOy thì
^xOz=^yOz=^xOy2
Hướng dẫn giải
Câu a:
Do hai tia Oy,Oz cùng nằm trên một nửa mặt phẳng bờ chứa tia Ox, mà: ^xOy<^xOz (300<1200) nên ta có tia Oy nằm giữa hai tia Ox,Oz, từ đó ta có:
^xOy+^yOz=^xOz⇒^yOz=^xOz−^xOy
^yOz=1200−300=900
Câu b:
Ta có tia Om là tia phân giác của góc xOy nên:
^xOm=^yOm=^xOy2=3002=150
Ta có tia On là tia phân giác của góc xOz nên ta có:
^xOn=^nOz=^xOz2=12002=600
Do hai tia Om,On cùng nằm trên một nửa mặt phẳng bờ chứa tia Ox, mà: ^xOm<^xOn (150<600) nên ta có tia Om nằm giữa hai tia Ox,On, từ đó ta có:
^xOm+^mOn=^xOn
⇒^mOn=^xOn−^xOm=600−150=450
Tham khảo thêm
- doc Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 1: Nửa mặt phẳng
- doc Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 2: Góc
- doc Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 2: Số đo góc
- doc Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 4: Khi nào góc xOy + góc yOz= góc xOz?
- doc Giải bài tập SGK Toán 7 Bài 5: Vẽ góc cho biết số đo
- doc Giải bài tập SGK Toán 6 Bài 8: Đường tròn
- doc Giải bài tập SGK Toán 6 Bài 9: Tam giác
- doc Giải bài tập SGK Toán 6 Ôn tập phần Hình học